அண்ணல் பெருமான் என் இல்லம் வந்தால்…

சூஃபிகளின் கனவு நாயகரான ரசூலுல்லாஹ்வை வீட்டுக்கு வரவழைத்துப் பார்க்கும் அளவற்ற தைரியமும் பிரியமும் எங்கள் ஜபருல்லா நானாவைத் தவிர யாருக்கு வரும்? நாகூர் சூஃபி அவர். மாநில சிறுபான்மையினர் ஆணையத்தின் உறுப்பினராக  ஒரு சூஃபி இருப்பதுதான் எவ்வளவு சிறந்தது ! நண்பன் நாகூர் ரூமியின் ‘சூஃபி வழி :  ஒரு எளிய அறிமுகம்’ புத்தகத்தைப் படித்து விட்டு , ‘எல்லோருக்கும் / ஒரு குரு வேண்டுமாம் / எனக்கு ஒரு ஐயம் / முதல் குரு யார்? / முதல் சிஷ்யன் யார்?’  என்று கவிதை எழுதிய சூஃபி!  ‘உணர்வுகள் மடிவதில்லை…!’ என்ற தலைப்பில் 1997ஆம் வருடம் , சரியாக 03/01/1997 அன்று , அவர் எழுதிய கவிதையைப் பதிகிறேன். பின்னே , ‘நாளை’ என்ற தலைப்பில் எப்போதோ கவிஞர் மு.மேத்தா எழுதிய ‘கவிதை’யையா (‘ உலக வீதிகளில் / ஊர்வலங்கள் போகும் / ஆயுதங்கள்… / வீடுகளுக்குள் ஒளிந்தபடி / எட்டிப் பார்க்கும் / மனிதன்… ‘) இப்போது பதிய முடியும்? அப்துல் கையும், இது ‘மீலாதுந் நபி’ ஸ்பெஷல்! எனவே , பல ஹஜ்ரத்களை அழவைத்த ஜபருல்லாவின் பாடல். ‘நாம அஹலை கனவுல பாக்க பிராக்டிஸ் பண்ணிக்கிட்டிருக்கோம். இவரு என்னாண்டா வூட்டுக்கு வந்தா என்ன பண்ணுறதுண்டு யோசிக்கிறாரு. எவ்வளவு மொஹப்பத்தும் ‘தில்’லும் வேணும் அதுக்குண்டு நெனச்சிப் பாருங்க’ என்று தன் சீடர்களிடம் சொல்லிவிட்டு ஜபருல்லாவின் கையை அழுதுகொண்டே முத்தமிட்ட ஹஜ்ரத்கள்! நானும் அழுதிருக்கிறேன் – ‘இறையன்பன்’ குத்தூஸ் இதைப் பாடிய விதத்தைக் கேட்டு 🙂 .  இந்தப் பாடலை ஜபருல்லா நானா பாடிக் கேட்பதற்கு கொடுப்பினை வேண்டும். எனக்கு அது வாய்த்தது. இறைவனுக்கு நன்றி !

***

zafarulla1

உணர்வுகள் மடிவதில்லை…!

இஜட். ஜபருல்லா

அண்ணல் பெருமான்
என் இல்லம் வந்தால்
அவர்களை எப்படி வரவேற்பேன்?

அஸ்ஸலாமு அலைக்கும்
முகமன் கூறி
ஆரத்தழுவ விரைவேனா?

ஸலவாத்தை என்
நெஞ்சில் நிறைத்து
சத்தத்துடனே ஒலிப்பேனா?

களிப்பின் கடலில்
ஆழ அமிழ்ந்து
கண்ணீர் வழியப் பார்ப்பேனா?

கண்களில் வெளிச்சம்
அதிகம் ஆகி
காணமுடியாமல் அழுவேனா?

வாழ்த்திக் கவிதை
பாட நினைத்தும்
வார்த்தை வராமல் தவிப்பேனா?

வார்த்தைகள் கோடி
வலமாய் வந்தும்
நா எழும்பாமல் திகைப்பேனா?

சிந்தனை இழந்து
செயல்பட மறந்து
சிலையாய் நானும் நிற்பேனா?

கற்பனையே எனக்கு
இப்படி ஆனால்
காட்சி நிகழ்ந்தால் என்னாகும்?

ஒன்றும் புரியவில்லை
எனினும் – என்
உணர்வுகள் மடியவில்லை!

***
நன்றி :  இஜட். ஜபருல்லா

Tel : (91) 9842394119

மறுமொழியொன்றை இடுங்கள்

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  மாற்று )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  மாற்று )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  மாற்று )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  மாற்று )

Connecting to %s

%d bloggers like this: